วันจันทร์ที่ 6 เมษายน พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่ 12
วิชา การจัดประสบการศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
เวลาเรียน วันอังคาร เวลา15:00– 17:30 น.
วันพฤหัสบดี เวลา 15:00– 16:40
ครูผู้สอน อ.กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด



วันอังคารที่ 31 เดือนมีนาม พ.ศ.2558

     บทเรียนในวันนี้  

 การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย 

จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
1. วางแผนล่วงหน้า ในการจัดกิจกรรม ร่วมกับเด็กได้เหมาะสม และสอดคล้องกับ
    หลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวัน
    ให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย พ.ศ.2546 และเอกสารที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษา และความสัมพันธ์ของ
     >> มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
     >> ตัวบ่งชี้
     >> สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นได้
* ไม่ควรเลือก : สัตว์  คมนาคม  ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
* ควรเลือก : ช้าง สุนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
สิ่งที่เด็กต้องการรู้
สิ่งที่เด็กควรรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
แยกตามกิจกรรมหลัก
  1. กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
  2. กิจกรรมสร้างสรรค์ (ศิลปะ)
  3. กิจกรรมเสรี (การเล่นตามมุม)
  4. กิจกรรมเสริมประสบการณ์ (วงกลม)
  5. กิจกรรมการเล่นกลางแจ้ง
  6. กิจกรรมเกมการศึกษา
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ร่างกาย
อารมณ์ จิตใจ
สังคม
สติปัญญา
ขั้นที่ 5 จัดกิจกรรมตามตารางประจำวัน
พิจารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
จัดกิจกรรมลงตามรูปแบบที่ให้เลือก

การนำไปใช้

       นำความรู้ที่ได้จากการจัดกิจกรรมตามพัฒนาการ และการเขียนแผนการการจัดประสบการณ์ในแต่ละขั้นตอนให้สอดคล้องกับกิจกรรมที่สอน โดยที่ยึดหลักของคู่มือการศึกษาปฐมวัยพ..2546 

การประเมิน
ตนเอง ฟังอาจารย์อธิบายเนื้อหาในการเขียนแผน และจดบันทึกตาม
เพื่อน  เพื่อนทุกคนตั้งใจฟังอาจารย์อธิบาย และถามในสิ่งที่ตัวเองสงสัย
อาจารย์ พูดจาชัดเจน และเข้าใจง่าย อธิบายการเขียนแผนแบบละเอียดในทุกขั้นตอน เพื่อให้นักศึกษาเขียนแผนได้ถูกต้อง






บันทึกอนุทินครั้งที่ 11
วิช า การจัดประสบการศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
เวลาเรียน วันอังคาร เวลา15:00– 17:30 น.
วันพฤหัสบดี เวลา 15:00– 16:40 น
ครูผู้สอน อ.กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด




ความรู้ที่ได้รับ

วันที่ 24 มีนาคม2558


อุปกรณ์ในการทำเปเปอร์มาเช่


                    ทิชชู
                                                 สีผสมอาหาร











                  กาว


ขั้นตอนการทำเปเปอร์มาเช่

ขั้นตอนที่1                                                                                                               ขั้นตอนที่2





            ขั้นตอนที่3 ผสมสีแล้วเทกาวใส่



ภาพบ่าวสาวในงานวิวาห์






                                                           2.กิจกรรมใบไม้ (งานกลุ่ม)






อุปกรณ์
-ใบไม้แห้งและดอกไม้แห้ง
-กระดาษชานอ้อย
วิธีทำ
-นำใบไม้ชนิดต่างต่างๆมาทับให้แห้ง
-นำใบไม้ที่ติดเตรียมมาติดกาว แล้ววางให้เป็นรูปต่างๆ


                                          3.การประยุกต์ความรู้จากผลงานต่างๆ (งานกลุ่ม)





อุปกรณ์
-กระดาษชานอ้อย
-กระดาษโปสเตอร์
-สีน้ำ
-สีเทียน
-สีไม้
วิธีทำ
-วาดภาพต่างลงบนกระดาษชานอ้อย
-ตกแต่งหรือต่อเติมให้สวยงามด้วยสีน้ำ สีเทียน






 การนำความรู้ไปประยุกต์ใช้

-รู้เทคนิคขั้นตอนการนำกระดาษทิชชูมาทำเปเปอร์มาเช่ให้เป็นกิจกรรมทางศิลปะ ทำให้เกิดภาพและผลงานใหม่ๆตามจินตนาการของเรา และสามารถนำไปสอนเด็กได้
-การนำวัสดุจากธรรมชาติมาประดิษฐ์ผลงานที่แปลกใหม่และหลากหลาย เช่น ผลงานที่ทำจากใบไม้และดอกไม้
-สามารถนำเทคนิคต่างๆมาสร้างผลงานได้ เช่น การเป่าสี การจุดสี  การพับพัด การม้วนกระดาษ  การฉีกปะ เศษวัสดุเหลือใช้ เป็นต้น


การประเมินการเรียนการสอน
ประเมินตนเอง
-เข้าเรียนตรงต่อเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย
-เตรียมวัสดุ อุปกรณ์สำหรับทำกิจกรรมมาพร้อม
-ตั้งใจทำกิจกรรมอย่างเต็มที่

ประเมินเพื่อน
-เข้าเรียนตรงต่อเวลา  แต่งกายสุภาพเรียบร้อย
- เตรียมอุปกรณ์ในการทำกิจกรรมมาพร้อมเสมอตามที่อาจารย์บอก
-ทำกิจกรรมออกมาสวยงามทุกคน สนุกกับการทำกิจกรรมที่ครูสอน
ประเมินครูผู้สอน

- อาจารย์มาสอนตรงเวลา  แต่งกายสุภาพเรียบร้อย
-ครูเตรียมอุปกรณ์การทำกิจกรรมมาพร้อม และครูแนะนำการทำกิจกรรม หรือผลงานแต่ละได้เป็นอย่างดี และเดิมดูเด็กเหมือนกับทุกครั้ง เพื่อให้คำแนะนำ และคอยอำนวยความสะดวกให้
- ให้คำปรึกษาและคำแนะนำที่ดีให้แก่นักศึกษา

      บันทึกอนุทิน ครั้งที่ 10

วิชา การจัดประสบการณ์ความคิดสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วัน/เดือน/ปี.17..มีนาคม..2558..ครั้งที่..10...เวลาเรียน..13.30-17.30..... 


ความรู้ที่ได้รับ
   การเรียนการสอนในวันนี้ เป็นศิลปะที่ใช้เศษวัสดุเหลือใช้มาทำ เช่น แกนทิชชู หลอด ขวดน้ำ ฝาขวด หรือเศษวัสดุเหลือใช้อื่นๆ ในวันนี้มีกิจกรรมอยู่ 5 ชิ้น คือ การทำโมบาย การร้อยสร้อย จานกระดาษ สิ่งประดิษฐ์จากแกนทิชชู และสิ่งประดิษฐ์จากวัสดุเหลือใช้

       1.  กิจกรรมโมบาย นำวัสดุเหลือใช้ เช่น หลอด กระดาษ เชือก แผงไข่ หรืออื่นๆ มาร้อยทำเป็นโมบายให้สวยงาม                      


โมบาย



     2.  กิจกรรมการร้อยสร้อย นำเส้นมักกะโรนีที่ย้อมเป็นสีต่างๆ มาร้อยเป็นสร้อยคอและสร้อยข้อมือ สามารถเพิ่มลูกเล่นโดยการพับกระดาษหรือนำหลอดมาทำเป็นจี้สร้อยเพื่อความ
สวยงาม

อุปกรณ์ที่ใช้ในการทำสร้อย










สร้อยคอ



สร้อยข้อมือ





3.      กิจกรรมจานกระดาษ นำจานกระดาษมาตัดแต่งเป็นรูปตามจินตนาการแล้วนำกระดาษสีมาติดตกแต่งให้สวยงาม

หน้ากากแสนสวย




จานกระดาษ








4.      กิจกรรมสิ่งประดิษฐ์จากแกนกระดาษทิชชู นำกระดาษสีมาติดรอบแกนทิชชู แล้วตกแต่งให้เป็นรูปสัตว์หรือรูปต่างๆตามจินตนาการ

สวนสัตว์มหาสนุก


                                     แกนทิชชู




5.      กิจกรรมสิ่งประดิษฐ์จากวัสดุเหลือใช้ นำเศษวัสดุที่เหลือใช้จากการทำกิจกรรมทั้งหมด มาประดิษฐ์ให้เป็นรูปเป็นเรื่องราวให้สวยงาม







การนำความรู้ไปประยุกต์ใช้
    จากกิจกรรมที่ทำในวันนี้ กิจกรรมแรกคือทำโมบาย โดยใช้วัสดุอะไรก็ได้ แต่ถ้าเราให้เด็กทำอาจให้ทำโมบายเล็กๆโดยครูเตรียมอุปกรณ์ไว้ให้ และการนำเศษวัสดุเหลือใช้มาประดิษฐ์เป็นรูปเป็นผลงานต่างๆ เราสามารถนำไปประยุกต์ใช้ และนำไปต่อยอดเพื่อสอนเด็กๆได้ โดยหาวัสดุที่เหลือใช้ที่หาได้ง่ายอาจจะให้เด็กนำมาก็ได้  การร้อยสร้อยคอและสร้อยข้อมือโดยใช้มักกะโรนีเพื่อให้เด็กมีสมาธิมากขึ้นหรืออาจจะหาวัสดุอื่นมาให้เด็กร้อยก็ได้แต่วัสดุนั้นต้องมีรูใหญ่ถ้ารูเล็กเกินไปเด็กเขาจะยังทำไม่ได้เราต้องฝึกไปทีล่ะขั้น

การประเมิน
ตนเอง 
    เข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย เตรียมอุปกรณ์มาครบตามที่ครูสั่ง ตั้งใจทำผลงานของตนเองให้ออกสวยงามและทำอย่างเต็มที่ งานโมบายก็มีการวางแผนก่อนว่าจะทำเป็นรูปทรงแบบบไหน จะใช้วัสดุอะไรทำ ใช้เวลาทำนานมากกว่าจะเสร็จ ถ้าเราพยายามทุกอย่างก็เสร็จ
เพื่อน
   เข้าเรียนตรงเวลา  แต่งกายมาเรียนเรียบร้อย ขณะทำกิจกรรมก็มีเสียงดังบ้างบางกลุ่มก็ทำให้ห้องมีสีสันดีกว่าให้ห้องเรียนเงียบ ทุกกลุ่มก็เตรียมอุปกรณ์ในการทำผลงานมาพร้อมทุกกลุ่ม ทุกคนตั้งใจทำผลงานของตนเองเป็นอย่างมากเพื่อให้ออกมาสวยงาม

อาจารย์
   อาจารย์มาสอนตรงเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย  เป็นแบบอย่างที่ดีให้แก่นักศึกษา และคอยหาอุปกรณ์ในการทำกิจกรรมให้แก่นักศึกษา ขณะทำกิจกรรมอาจารย์ก็เดินดูการทำกิจกรรมของนักศึกษาตลอด ให้คำแนะนำและคำปรึกษาในการทำผลงานทุกครั้ง ทุกกิจกรรมสนุกสนานมากค่ะ








วันเสาร์ที่ 4 เมษายน พ.ศ. 2558

   บันทึกอนุทิน ครั้งที่ 9

วิชา การจัดประสบการณ์ความคิดสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วัน/เดือน/ปี.10..มีนาคม..2558..ครั้งที่..9...เวลาเรียน..13.30-17.30..... 



 ความรู้ที่ได้รับ
    การเรียนการสอนในวันนี้ เป็นศิลปะเกี่ยวกับกระดาษ มี 10 ชิ้นคือ การฉีกปะ การตัดปะม้วนกระดาษเจาะกระดาษการพับกระดาษ,การพับพัดการพับรูปต่างๆการพับรูปแบบต่างๆการขยำกระดาษ,การสานกระดาษการพับ วาดต่อเติม

1. การฉีกปะ  วาดรูปโครงร่างใส่กระดาษ A4 จากนั้นก็ฉีกกระดาษสี สีต่างๆมาแปะรูปที่ร่างไว้ให้สวยงาม


ภาพตระกร้าใส่ผลไม้




2. การตัดปะ วาดรูปโครงร่างใส่กระดาษ A4 จากนั้นก็ตัดกระดาษสี สีต่างๆมาแปะรูป ที่ร่างไว้ให้สวยงาม

ภาพหมู่บ้านแสนสุข




3. การม้วนกระดาษ ตัดกระดาษสีต่างๆ ให้มีความยาวที่เท่ากัน ประมาณ 30 แผ่น จากนั้นม้วนแล้วทากาวไปเรื่อยๆจนหมดกระดาษที่ตัดไว้


พวงมาลัยหลากสี






4. การ์ดกระดาษ นำกระดาษA4สีต่างๆ มาเจาะรูตามที่ต้องการ จากนั้นตกแต่งด้วยการร้อยด้วยไหมพรม หรือวาดภาพระบายสีและตกแต่งตามจินตนาการ

ร้อยเชือกเป็นเรือใบ



5. การพับกระดาษ เป็นการตัดกระดาษสีเป็นรูปต่างๆตามจินตนาการ ทำเป็น ชั้นเพื่อให้เปิดได้ แล้วแปะใส่กระดาษ A4 ตามจินตนาการ





6. การพับพัด พับกระดาษเป็นพัดแล้วติดที่กระดาษ A4 แล้ววาดรูปต่อเติมให้เป็นภาพตามจินตนาการ

ภาพทุ่งดอกไม้




7. การพับรูปต่างๆ ตัดกระดาษสีเป็นรูปทรงสี่เหลี่ยมจตุรัส แล้วพับตามแบบ
ตกแต่งให้สวยงาม

กระต่ายน้อย





8. การขยำกระดาษ วาดโครงร่างรูปต่างๆตามจินตนาการ จากนั้นใช้กระดาษA4 และกระดาษแก้วสีต่างๆมาขยำเป็นก้อนเล็กๆตามที่ต้องการมาติดกะรูปที่วาดไว้ให้สวยงาม

มะม่วงกับองุ่น




9. การสานกระดาษ ใช้กระดาษA4 วาดรูปร่างไว้ก่อน แล้วใช้กระดาษสีตัดแนวเส้นตรงขนาดที่เท่ากันตามจำนวนรูปที่เราต้องการสาน กรีดกระดาษA4 ตรงที่เราต้องการสาน จากนั้นตกแต่งให้สวยงาม

ผลส้ม




10. การวาดต่อเติม ตัดกระดาษสีเป็นทรงสี่เหลี่ยมจตุรัสแล้วพับตามแบบให้เป็นรูปตามต้องการ จากนั้นวาดต่อเติมตกแต่งให้สวยงาม

ภาพนกฮูก...




การนำความรู้ไปประยุกต์ใช้
    จากการทำกิจกรรมในวันนี้มีหลายกิจกรรมที่ให้เราทำ และเราสามารถนำไปสอนกับเด็กปฐมวัยได้อีกด้วย การฉีกปะกระดาษก็ช่วยพัฒนากล้ามเนื้อมัดเล็กในส่วนของนิ้วมือแล้วแต่ว่าเด็กจะฉีกเล็กหรือใหญ่ตามจินตนาการของเขา การตัดปะก็เหมือนกันเด็กได้ฝึกกล้ามเนื้อในการใช้กรรไกรตัดกระดาษ การขย้ำกระดาษก็เช่นกันก็ได้ฝึกการใช้กล้ามเนื้อมัดเล็กและได้ทำงานร่วมกันกับเพื่อนเด็กก็จะเกิดความสนุกสนาน การม้วนกระดาษเราควรให้เด็กม้วนพอเหมาะไม่มากเกินไป เราสามารถนำกิจกรรมการม้วนกระดาษไปใช้ในการจัดนิทรรศการต่างได้ และกิจกรรมการเจาะรูกระดาษแล้วใช้เชือกร้อยก็เป็นการฝึกสมาธิให้กับเด็ก เชื้อกที่ใช้ก็ต้องเป็นเชื้อกเส้นใหญ่ถ้าเล็กไปเด็กจะจับไม่ถนัดมือหรืออาจร้อยไม่ได้ก็ได้ก็เป็นการฝึกการใช้กล้ามเนื้อมือเช่นกันกับกิจกรรมอื่นๆ ในทุกๆกิจกรรมเราสามารถคิดต่อยอดได้และดัดแปลงการนำอุปกรณ์ที่เหลือใช้มาใช้ในการทำกิจกรรม เช่น กระดาษเศษที่เหลือจากการทำงานอื่นก็สามารถนำมาใช้ได้


การประเมิน
ตนเอง 
   เข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายสุภาพเรียบร้อย เตรียมอุปกรณ์มาครบตามที่ครูสั่ง ตั้งใจทำงานทุกชิ้นให้ทันเวลาแต่ก็ไม่เคยเสร็จทันเวลาสักที แต่ก็สนุกดีทำให้เรามีสมาธิในการทำงานเพื่อที่จะได้ออกมาสวยงามตามที่ตั้งใจไว้

เพื่อน
เข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายเรียบร้อย เตรียมอุกรณ์มาพร้อมทุกคน ในเวลาทำงานก็จะ มีเสียงคุยกันในแต่ละ่กลุ่มก็เป็นการสร้างบรรยากาศในชั้นเรียนให้มีชีวิตชีวาากขึ้น เพื่อนๆก็ตั้งใจทำผลงานของตนเองให้ออกมาสวยงาม  บางคนก็ทำเสร็จเร็วบางคนก็ทำเสร็จช้า 

อาจารย์
อาจารย์แต่งกายเรียบร้อยมาสอนตรงเวลา อาจารย์เป็นแบบอย่างให้กับนักศึกษาตลอด ในการทำกิจกรรมแต่ล่ะครั้งอาจารย์ก็จะจัดเตรียมอุปกรณ์ไว้ให้แก่นักศึกษาไว้เรียบร้อยขาดเหลืออะไรก็หามาให้ ระหว่างทำกิจกรรมก็ค่อยเดินดูตลอด และปล่อยตรงเวลามาก