บันทึกอนุทินครั้งที่ 12
วิชา การจัดประสบการศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
เวลาเรียน วันอังคาร เวลา15:00– 17:30 น.
วันพฤหัสบดี เวลา 15:00– 16:40 น
ครูผู้สอน อ.กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วันอังคารที่ 31 เดือนมีนาม พ.ศ.2558
บทเรียนในวันนี้
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
1. วางแผนล่วงหน้า ในการจัดกิจกรรม
ร่วมกับเด็กได้เหมาะสม และสอดคล้องกับ
หลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2.
นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวัน
ให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
พ.ศ.2546 และเอกสารที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษา
และความสัมพันธ์ของ
>> มาตรฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
>> ตัวบ่งชี้
>> สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคราะห์สาระการเรียนรู้
ประสบการณ์สำคัญ
4. กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
จากการสังเกตความสนใจ ความต้องการของเด็ก
เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นได้
* ไม่ควรเลือก :
สัตว์ คมนาคม ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
* ควรเลือก : ช้าง
สุนัข ผีเสื้อ บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
สิ่งที่เด็กต้องการรู้
สิ่งที่เด็กควรรู้
ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
แยกตามกิจกรรมหลัก
1. กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ
2. กิจกรรมสร้างสรรค์ (ศิลปะ)
3. กิจกรรมเสรี (การเล่นตามมุม)
4. กิจกรรมเสริมประสบการณ์ (วงกลม)
5. กิจกรรมการเล่นกลางแจ้ง
6. กิจกรรมเกมการศึกษา
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ร่างกาย
อารมณ์ จิตใจ
สังคม
สติปัญญา
ขั้นที่ 5 จัดกิจกรรมตามตารางประจำวัน
พิจารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
จัดกิจกรรมลงตามรูปแบบที่ให้เลือก
การนำไปใช้
นำความรู้ที่ได้จากการจัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
และการเขียนแผนการการจัดประสบการณ์ในแต่ละขั้นตอนให้สอดคล้องกับกิจกรรมที่สอน โดยที่ยึดหลักของคู่มือการศึกษาปฐมวัยพ.ศ.2546
การประเมิน
ตนเอง ฟังอาจารย์อธิบายเนื้อหาในการเขียนแผน และจดบันทึกตาม
เพื่อน เพื่อนทุกคนตั้งใจฟังอาจารย์อธิบาย
และถามในสิ่งที่ตัวเองสงสัย
อาจารย์ พูดจาชัดเจน และเข้าใจง่าย อธิบายการเขียนแผนแบบละเอียดในทุกขั้นตอน
เพื่อให้นักศึกษาเขียนแผนได้ถูกต้อง
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น